Rikici a Sudan ta Kudu Ya Tilasta Mutane 100,000 Tserewa zuwa Habasha

Sabon tashin hankali a Sudan ta Kudu ya tilasta kimanin mutum 100,000 tserewa zuwa ƙasar Habasha, kamar yadda UNICEF ta bayyana. Rikicin ya fara ne bayan sojojin ƙasar sun bayar da umarnin kwashe jama’a daga garin Akobo a ranar 6 ga Maris, wanda ya zama sabon wurin rikici tsakanin gwamnati da ‘yan adawa. Rahotanni sun […]
19 Mar, 2026
Sarki Charles III ya karɓi Tinubu a Birtaniya

Sarki Charles III na Birtaniya ya karɓi Shugaban Nijeriya Bola Ahmed Tinubu a Fadar Windsor Castle, a wata muhimmiyar ziyara da ke nufin ƙarfafa dangantaka tsakanin ƙasashen biyu. Ziyarar na zuwa ne bayan shekaru 37 da wani shugaban Nijeriya ya kai irin wannan ziyara, tare da nuna bunƙasar alaƙar diflomasiyya, tattalin arziki da al’adu tsakanin […]
19 Mar, 2026
Senegal za ta ɗaukaka ƙara kan kwace kofin AFCON

Ƙasar Senegal ta bayyana cewa za ta ɗaukaka ƙara bayan da Hukumar Ƙwallon Ƙafa ta Afirka (CAF) ta kwace mata kofin AFCON 2025 tare da ayyana Maroko a matsayin zakara. Hukuncin ya biyo bayan ruɗanin da ya faru a wasan ƙarshe, inda ‘yan wasan Senegal suka bar filin wasa na ɗan lokaci domin nuna rashin […]
19 Mar, 2026
Sojojin Nijeriya sun kashe ‘yanta’adda 61 a Borno.

Rahotanni sun nuna cewa sojojin ƙasa da na saman Nijeriya sun kashe ‘yanta’adda aƙalla 61 a Malam Fatori da ke jihar Borno, bayan wani yunƙurin kai hari kan sansanin soji. ‘Yan ta’addan sun kai harin ne da sanyin safiya, inda suka yi amfani da jirage marasa matuƙa tare da yunƙurin kutsawa cikin sansanin, amma dakarun […]
19 Mar, 2026

Tinubu ya umarci masu son takara su ajiye muƙami

Majalisar Kamaru ta zaɓi sabon shugaba bayan shekaru 34

Burkina Faso ta yaba da karuwar alaka da Türkiye a fannoni daban-daban

Sojojin Sudan sun ce sun fatattaki hare-haren RSF a Kordofan da Darfur

Shugaban Congo-Brazzaville ya sake samun nasara a zabe da gagarumar rinjaye
18 Mar, 2026
Botswana ta karyata jita-jitar cewa tana dauke da sansanin sojin Amurka
Botswana ta musanta zargin karbar sansanin sojin Amurka tare da gargadi kan yada jita-jita da ka iya haifar da rikici.

18 Mar, 2026
An daƙile harin ‘yanta’adda kan sansanin sojoji a Maiduguri
Wasu da ake zargin ‘yanta’addan Boko Haram da ISWAP ne sun kai hari kan wani sansanin sojojin Nijeriya a unguwar Ajilari Cross da ke wajen birnin Maiduguri a jihar Borno da tsakar daren Lahadi. Rahotanni daga jami’an tsaro, mazauna yankin da jami’an agaji sun ce sojoji sun yi gaggawar mayar da martani tare da fatattakar maharan kafin su yi […]

18 Mar, 2026
Hare-haren ƙunar-baƙin-wake sun hallaka 23 a Maiduguri
Aƙalla mutum 23 ne suka mutu yayin da sama da mutum 100 suka jikkata sakamakon hare-haren ƙunar-baƙin-wake da suka auku a birnin Maiduguri, Jihar Borno a daren Litinin, kamar yadda hukumomi suka tabbatar. Hare-haren sun faru ne a wurare daban-daban da suka haɗa da ƙofar Asibitin Koyarwa na Jami’ar Maiduguri, Monday Market da kuma wani […]

18 Mar, 2026
Hatsarin jirgin sama ya kashe mutum biyu a Ghana
Mutane biyu ne suka mutu bayan wani ƙaramin jirgin sama ya yi hatsari tare da kamawa da wuta a yankin Tema Community One da ke Greater Accra a ƙasar Ghana ranar Litinin. Rahotanni sun ce jirgin ya fara kamawa da wuta ne kafin ya faɗi a filin wasa na wata makaranta kusa da cibiyar renon […]

17 Mar, 2026
Gini Ya Rufta da Gini Ya Fadi Yayin Rushewa a Nairobi
Mutum huɗu sun mutu bayan wani gini ya rufta yayin rushewa a Nairobi, yayin da ake ci gaba da ceto waɗanda suka makale.

17 Mar, 2026
Mutane Biyu Sun Mutu a Hatsarin Jirgin Sama a Ghana
Mutane biyu sun mutu bayan wani ƙaramin jirgin sama ya yi hatsari ya kama da wuta a yankin Tema a Ghana.

16 Mar, 2026
Fotyen Tesfay Ta Yi Tarihi a Barcelona Marathon da Lokaci Na Biyu Mafi Sauri a Duniya
Fotyen Tesfay ta lashe Barcelona Marathon a karon farko da ta shiga gasar, inda ta kafa lokaci na biyu mafi sauri a tarihin marathon.

16 Mar, 2026
DR Congo Ta Yi Allah-Wadai da Hare-Haren ‘Yan Tawaye a Wuraren Hakar Ma’adinai na Ituri
Gwamnatin DR Congo ta yi Allah-wadai da hare-haren ‘yan tawaye na ADF a Ituri bayan mutuwar mutane da lalacewar dukiya a wuraren hakar ma’adinai.

16 Mar, 2026
Kenya Ta Nemi Bayani a Moscow Kan ‘Yan Kasarta da Aka Jawo Cikin Yaƙin Rasha da Ukraine
Kenya ta tura ministan harkokin wajenta Moscow domin tattauna yadda za a dawo da ‘yan kasarta da suka tsinci kansu a yaƙin Rasha da Ukraine bayan sun je neman aiki.

16 Mar, 2026
Rwanda Ta Yi Barazanar Janye Sojojinta Daga Mozambique Saboda Karancin Tallafi
Rwanda ta ce za ta iya janye sojojinta daga Mozambique idan ba a ƙara tallafin kuɗi ga aikin yaƙi da ta’addanci a Cabo Delgado ba.


